LCM MCQ Quiz in मल्याळम - Objective Question with Answer for LCM - സൗജന്യ PDF ഡൗൺലോഡ് ചെയ്യുക
Last updated on May 31, 2025
Latest LCM MCQ Objective Questions
LCM Question 1:
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം 3 : 4 ഉം അവയുടെ HCF 4 ഉം ആണ്. അവയുടെ LCM
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 1 Detailed Solution
നൽകിയിരിക്കുന്നത്:
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം = 3 : 4
അവരുടെ HCF = 4
ഉപയോഗിച്ച ഫോർമുല:
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ ഗുണനം = HCF × LCM
കണക്കുകൂട്ടല്:
രണ്ട് സംഖ്യകൾ 3x ഉം 4x ഉം ആയിരിക്കട്ടെ.
അവരുടെ HCF 4 ആയതിനാൽ, നമുക്ക് ലഭിക്കുന്നത്:
3x ഉം 4x ഉം = x = 4 ന്റെ HCF
അപ്പോൾ, സംഖ്യകൾ 3 × 4 = 12 ഉം 4 × 4 = 16 ഉം ആണ്.
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ ഗുണനം = 12 × 16
⇒ രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ ഗുണനം = 192
ഫോർമുല ഉപയോഗിച്ച്:
HCF × LCM = രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ ഗുണനഫലം
⇒ 4 × എൽസിഎം = 192
⇒ എൽസിഎം = 192 / 4
⇒ എൽസിഎം = 48
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെയും LCM 48 ആണ്.
LCM Question 2:
10, 15, 18, 20, 25 എന്നിവ കൊണ്ട് ഹരിക്കുമ്പോൾ 5 എന്ന ശിഷ്ടം ലഭിക്കുന്ന ഏറ്റവും വലിയ 4 അക്ക സംഖ്യ കണ്ടെത്തുക.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 2 Detailed Solution
കണക്കുകൂട്ടല്:
⇒ (10, 15, 18, 20 & 25) = 900 ന്റെ LCM
⇒ 900 കൊണ്ട് ഹരിക്കാവുന്ന ഏറ്റവും വലിയ നാലക്ക സംഖ്യ 9900 ആണ്.
ശിഷ്ടം 5 ന്, ഏറ്റവും വലിയ 4 അക്ക സംഖ്യയിൽ 5 ചേർക്കണം.
⇒ 9900 + 5
⇒ 9905
∴ ഉത്തരം 9905 ആണ്.
LCM Question 3:
144, 360, 450 എന്നിവയുടെ ലസാഗു ഇതാണ്:
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 3 Detailed Solution
നൽകിയിരിക്കുന്നത്:
സംഖ്യകൾ = 144, 360, 450.
ഉപയോഗിച്ച ആശയം:
രണ്ടോ അതിലധികമോ ഗുണിതങ്ങൾക്ക് പൊതുവായുള്ള ഏറ്റവും ചെറിയ ഗുണിതത്തെയാണ് ലസാഗു- ലഘുതമ സാധാരണ ഗുണിതം എന്ന് നിർവചിച്ചിരിക്കുന്നത്.
കണക്കുകൂട്ടല്:
144 ന്റെ ഘടക ക്രിയ = 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3
360 ന്റെ ഘടക ക്രിയ = 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 5
450 ന്റെ ഘടക ക്രിയ = 2 x 3 x 3 x 5 x 5
ലസാഗു = 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 5 x 5
= 3600
അതിനാൽ, ശരിയായ ഉത്തരം '3600' ആണ്.
LCM Question 4:
186.6, 373.2 എന്നിവയുടെ ലസാഗു കണ്ടെത്തുക.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 4 Detailed Solution
കണക്കുകൂട്ടലുകൾ:
ചോദ്യം അനുസരിച്ച്:
186.6 , 373.2 എന്നിവയുടെ ലസാഗു
= 186.6 ന്റെയും 2 × 186.6 ന്റെയും ലസാഗു
= 373.2
അതിനാൽ, ആവശ്യമായ മൂല്യം 373.2 ആണ്.
LCM Question 5:
16, 28, 42 എന്നീ മൂന്ന് സംഖ്യകളുടെ ലസാഗു ഇതാണ്:
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 5 Detailed Solution
നൽകിയിരിക്കുന്നത്:
16, 28, 42 എന്നിവയാണ് സംഖ്യകൾ.
കണക്കുകൂട്ടൽ:
16, 28, 42 എന്നിവയുടെ ലസാഗു
മൂന്ന് സംഖ്യകളെയും ഘടകക്രിയ ചെയ്യുമ്പോൾ നമുക്ക് ലഭിക്കുന്നത്
16 = 2 × 2 × 2 × 2
28 = 2 × 2 × 7
42 = 2 × 3 × 7
ലസാഗു = 2 × 2 × 2 × 2 × 3 × 7
ലസാഗു = 336
∴ ലസാഗു 336 ആണ്.
Top LCM MCQ Objective Questions
550 നും 700 നും ഇടയിലുള്ള സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക കണ്ടെത്തുക, അതായത് അവയെ 12, 16, 24 കൊണ്ട് ഹരിക്കുമ്പോൾ, ഓരോ തവണയും 5 ശിഷ്ടം നൽകുന്നു.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 6 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയത്:
550 നും 700 നും ഇടയിലുള്ള സംഖ്യ. അതായത് അവയെ 12, 16, 24 കൊണ്ട് ഹരിക്കുമ്പോൾ, ഓരോ തവണയും 5 ശിഷ്ടം നൽകുന്നു.
ഉപയോഗിച്ച ആശയം:
ലഘുതമ സാധാരണ ഗുണിതം കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള രീതിയാണ് ലസാഗു
കണക്കുകൂട്ടലുകൾ:
⇒ 12, 16, 24 = 48 എന്നിവയുടെ ലസാഗു
500 നേക്കാൾ വലിയ 48 ന്റെ ഗുണിതം, അത് ശിഷ്ടം 5 നൽകുന്നു.
⇒ ഒന്നാം സംഖ്യ = 48 x 12 + 5 = 581
⇒ രണ്ടാം സംഖ്യ = 48 x 13 + 5 = 629
⇒ മൂന്നാം സംഖ്യ = 48 x 14 + 5 = 677
⇒ ഈ സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക = 581 + 629 + 677 = 1887
⇒ അതിനാൽ, സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക 1887 ആണ്.
Shortcut Trick
ഓപ്ഷൻ ഒഴിവാക്കൽ രീതി: ഓരോ സംഖ്യയിൽ നിന്നും 5 എന്ന ശിഷ്ടം കുറയ്ക്കുക. അതായത്, ഓപ്ഷനിൽ നമ്മൾ 15 കുറയ്ക്കേണ്ടതുണ്ട്. കാരണം, മൂന്ന് സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക നൽകിയിട്ടുണ്ട്.
ഇതിൽ 3 സംഖ്യകൾ എന്നതാണ് സാധ്യമായ കാര്യം.
അതിനാൽ നമ്മൾ 15 കുറയ്ക്കുകയും തുടർന്ന് 16, 3 എന്നിവയുടെ ഹരണസാധ്യത പരിശോധിക്കുകയും വേണം.
0.126, 0.36, 0.96 എന്നിവയുടെ LCM എന്താണ്?
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 7 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയത്:
നൽകിയിരിക്കുന്ന സംഖ്യകൾ = 0.126, 0.36, 0.96
ഉപയോഗിച്ച ആശയം:
ഭിന്നസംഖ്യകളുടെ LCM = \({ LCM (Numerators) \over HCF (Denominators)}\)
കണക്കുകൂട്ടല്:
0.126 = \({126 \over 1000}\)
0.36 = \({36 \over 100} \)
0.96 = \({96 \over 100}\)
LCM ( \({126 \over 1000}\) , \({36 \over 100} \) , \({96 \over 100}\) ) = \({ LCM (126, 36, 96) \over HCF (1000, 100, 100)}\) = \({2016 \over 100}\)
LCM ( 0.126, 0.36, 0.96) = 20.16
∴ 0.126, 0.36, 0.96 എന്നിവയുടെ LCM 20.16 ആണ്.
10, 15, 18, 20, 25 എന്നിവ കൊണ്ട് ഹരിക്കുമ്പോൾ 5 എന്ന ശിഷ്ടം ലഭിക്കുന്ന ഏറ്റവും വലിയ 4 അക്ക സംഖ്യ കണ്ടെത്തുക.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 8 Detailed Solution
Download Solution PDFകണക്കുകൂട്ടല്:
⇒ (10, 15, 18, 20 & 25) = 900 ന്റെ LCM
⇒ 900 കൊണ്ട് ഹരിക്കാവുന്ന ഏറ്റവും വലിയ നാലക്ക സംഖ്യ 9900 ആണ്.
ശിഷ്ടം 5 ന്, ഏറ്റവും വലിയ 4 അക്ക സംഖ്യയിൽ 5 ചേർക്കണം.
⇒ 9900 + 5
⇒ 9905
∴ ഉത്തരം 9905 ആണ്.
രണ്ട് സംഖ്യകൾ തമ്മിലുള്ള അനുപാതം 3 : 4 ആണ്. അവയുടെ ലസാഗു 84 ആണ്. രണ്ട് സംഖ്യകളിലെ വലിയ സംഖ്യ കണ്ടെത്തുക?
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 9 Detailed Solution
Download Solution PDFതന്നിരിക്കുന്നത്:
രണ്ട് സംഖ്യകൾ തമ്മിലുള്ള അനുപാതം = 3 : 4
ഈ രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ ലസാഗു = 84
കണക്കുകൂട്ടൽ:
സംഖ്യകൾ 3x, 4x എന്നിവ ആയാൽ
3x, 4x എന്നിവയുടെ ലസാഗു = 12x
ചോദ്യമനുസരിച്ച്,
12x = 84
⇒ x = 7
വലിയ സംഖ്യ = 4x
⇒ 4 × 7
⇒ 28
∴ രണ്ട് സംഖ്യകളിലെ വലിയ സംഖ്യ 28 ആണ്.
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം 5 : 6 ഉം അവയുടെ ലസാഗു 150 ഉം ആണ്. രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ തുക കണ്ടെത്തുക.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 10 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയിരിക്കുന്നത് :
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം 5 : 6 ഉം അവയുടെ ലസാഗു 150 ഉം ആണ്.
കണക്കുകൂട്ടല് :
സംഖ്യകൾ യഥാക്രമം '5x' ഉം '6x' ഉം ആയും ഈ സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക '11x' ഉം ആയിരിക്കട്ടെ.
5x, 6x എന്നിവയുടെ ലസാഗു = 30x
മുകളിലുള്ള സൂത്രവാക്യങ്ങളിൽ നൽകിയിരിക്കുന്ന മൂല്യം ഉപയോഗിച്ച് നമുക്ക് ലഭിക്കുന്നത്,
⇒ 30x = 150
⇒ x = 5
∴ ഈ സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക 11x = 55 ആണ്.A, B, C എന്നിവർ യഥാക്രമം 150, 120, 100 മീറ്റർ/മിനിറ്റിൽ 600 മീറ്റർ ചുറ്റളവിൽ വൃത്തത്തിലൂടെ നടക്കുന്നു. മൂന്ന് പേരും ഒരേ ബിന്ദുവിൽ നിന്ന് ഒരേസമയം ആരംഭിച്ച് ഒരേ ദിശയിൽ നടക്കുന്നു. എപ്പോഴാണ് മൂവരും ആദ്യമായി ഒന്നിക്കുക?
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 11 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയത്:
ചുറ്റളവ് = 600 മീറ്റർ
ഒരു വൃത്തത്തിന് ചുറ്റും നടക്കാൻ A എടുക്കുന്ന സമയം = 150 മീറ്റർ/മിനിറ്റ്
ഒരു വൃത്തത്തിന് ചുറ്റും നടക്കാൻ B എടുക്കുന്ന സമയം = 120 മീറ്റർ/മിനിറ്റ്
ഒരു വൃത്തത്തിന് ചുറ്റും നടക്കാൻ C എടുക്കുന്ന സമയം = 100 മീറ്റർ/മിനിറ്റ്
കണക്കുകൂട്ടൽ:
ചോദ്യം അനുസരിച്ച്
A എടുക്കുന്ന സമയം = (\(\frac{600}{{150}}\)) = 4 മിനിറ്റ്
B എടുക്കുന്ന സമയം = (\(\frac{600}{{120}}\)) = 5 മിനിറ്റ്
C എടുക്കുന്ന സമയം = (\(\frac{600}{{100}}\)) = 6 മിനിറ്റ്
A, B, C എന്നിവർ എടുത്ത സമയത്തിന്റെ ലസാഗു, അതായത് (4, 5, 6) മിനിറ്റ് = 60 മിനിറ്റ്.
∴ മൂവരും 60 മിനിറ്റിനു ശേഷം ആദ്യമായി ഒരുമിച്ചു.
രണ്ട് സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം 4 ∶ 9 എന്ന അനുപാതത്തിലും, അവയുടെ ലസാഗു 720 ഉം ആണെങ്കിൽ, രണ്ട് സംഖ്യകളുടെയും ആകെത്തുക കണ്ടെത്തുക?
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 12 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയിരിക്കുന്നത്:
സംഖ്യകളുടെ അനുപാതം = 4 ∶ 9
സംഖ്യകളുടെ ലസാഗു = 720
കണക്കുകൂട്ടൽ:
സംഖ്യകൾ 4a, 9a എന്നിവ ആയിരിക്കട്ടെ.
∴ 4a യുടെ അഭാജ്യഹാരകം = a × 2 × 2
9a യുടെ അഭാജ്യ ഹാരകം = a × 3 × 3
∴ 4a, 9a എന്നിവയുടെ ലസാഗു = a × 2 × 2 × 3 × 3
= 36 × a
∵ 4a, 9a എന്നിവയുടെ ലസാഗു = 720 ------(നൽകിയിരിക്കുന്നത്)
∴ 36 × a = 720
⇒ a = 720/36
⇒ a = 20
∴ സംഖ്യകൾ 4a = 4 × 20 = 80
9a = 9 × 20 = 180
∴ സംഖ്യകളുടെ ആകെത്തുക = 180 + 80
= 260
5/7, 10/9, 15/11 എന്നിവയുടെ ലസാഗു _______ ആയിരിക്കും.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 13 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയിരിക്കുന്നത്:
ഭിന്നസംഖ്യ = 5/7, 10/9, 15/11
ഉപയോഗിച്ച സൂത്രവാക്യം:
ഭിന്നസംഖ്യകളുടെ ലസാഗു = (അംശങ്ങളുടെ ലസാഗു)/ ഛേദങ്ങളുടെ ഉസാഘ)
കണക്കുകൂട്ടൽ:
ചോദ്യം അനുസരിച്ച്
ഭിന്നസംഖ്യകളുടെ ലസാഗു = (5, 10, 15 എന്നിവയുടെ ലസാഗു)/(7, 9, 11 എന്നിവയുടെ ഉസാഘ)
⇒ 30/1 = 30
∴ 5/7, 10/9, 15/11 എന്നിവയുടെ ലസാഗു 30 ആണ്.
നൽകിയിരിക്കുന്ന രണ്ട് സംഖ്യകൾ a, b എന്നിവയുടെ വർഗ്ഗങ്ങളുടെ ആകെത്തുക 164,000 ആണ്. അവയുടെ ലസാഗു, ഉസാഘ എന്നിവ യഥാക്രമം 2660 ഉം 20 ഉം ആണ്. {(a/b) + (b/a)} എന്നതിന്റെ ആകെത്തുക കണ്ടെത്തുക.
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 14 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയത്:
നൽകിയിരിക്കുന്ന രണ്ട് സംഖ്യകൾ a, b എന്നിവയുടെ വർഗ്ഗങ്ങളുടെ ആകെത്തുക 164,000 ആണ്
അവയുടെ ലസാഗു, ഉസാഘ എന്നിവ യഥാക്രമം 2660 ഉം 20 ഉം ആണ്
ഉപയോഗിച്ച സൂത്രവാക്യം:
a × b = ലസാഗു × ഉസാഘ
ഇവിടെ,
a, b എന്നിവയാണ് സംഖ്യകൾ
കണക്കുകൂട്ടൽ:
ചോദ്യം അനുസരിച്ച്,
a2 + b2 = 164000
ലസാഗു × ഉസാഘ = 2660 × 20
⇒ a × b = 53200
അപ്പോൾ,
{(a/b) + (b/a)} = (a2 + b2)/(ab)
⇒ 164000/53200
⇒ 3.0827
∴ {(a/b) + (b/a)} എന്നതിന്റെ മൂല്യം 3.0827 ആണ്.
\(\dfrac{1}{4}\), \(\dfrac{1}{5}\) and \(\dfrac{5}{6}\) എന്നിവയുടെ ലസാഗു കണ്ടെത്തുക?
Answer (Detailed Solution Below)
LCM Question 15 Detailed Solution
Download Solution PDFനൽകിയിരിക്കുന്നത്,
1/4, 1/5, 5/6
ഉപയോഗിച്ച ആശയം,
ഭിന്നസംഖ്യകളുടെ ലസാഗു = അംശത്തിന്റെ ലസാഗു/ ഛേദത്തിന്റെ ഉസാഘ
കണക്കുകൂട്ടൽ
ലസാഗു = (1,1,5) എന്നിവയുടെ ലസാഗു/(4,5,6) എന്നിവയുടെ ഉസാഘ
ലസാഗു = 5/1
ലസാഗു = 5
∴ ലസാഗു = 5